ಹೆಚ್ಚು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಕಾಟ: ಡೆಲ್ಟಾಕ್ಕಾಗಿ ಬೇರೆಯೇ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದ ಸಂಶೋಧಕರು

Share and Enjoy !

Shares
Listen to this article

ವಿಜಯನಗರ ವಾಣಿ

ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಸೋಂಕು ಅಧಿಕ ಹರಡಲು ಕಾರಣವಾಗುವ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸುವ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆಗಳು ಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂಭಾವ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗಲುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇರುವುದರಿಂದ ಡೆಲ್ಟಾಗೆ ಬೇರೆಯೇ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೂರನೇ ಅಲೆಯ ವೇಳೆ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದಿಂದಾಗಿ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯದ ಜನರಲ್ಲಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ 12 ರಿಂದ 24 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಕೋವಿಡ್ ರೂಪಾಂತರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ. ಹಾಗೆಯೇ ಕೋವಿಡ್ ಡೋಸೇಜ್‌ ಪಡೆದ ಕೆಲವು ಜನರಿಗೂ ಕೋವಿಡ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳು ತಗುಲಿದೆ ಎಂದು ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸುಮಾರು 98,000 ಜನರ ಮಾದರಿಗಳ ಅಧ್ಯಯನದ ಮಾಡಿದ ಸಂಶೋಧಕರು ಉಲ್ಲೇಖ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅಧ್ಯಯನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕನ್ನು ತಡೆಯುವಲ್ಲಿನ ಲಸಿಕೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು ಶೇ.49 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಸಂಶೋಧಕರು ಅಂದಾಜಿಸಿದ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಲಸಿಕೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 64% ರಷ್ಟು ಇದ್ದು, ಈಗ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆಗಳ ರಕ್ಷಣೆ 83%ರಿಂದ 59% ಕ್ಕೆ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ. “ಡೆಲ್ಟಾ ವಿರುದ್ಧ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಸಮರ್ಥನೆ ನೀಡಬಹುದು” ಎಂದು ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ಬಳಿಕ ಬೆಳೆದ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಅಧಿಕ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಎಲ್ಲರೂ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಯುಎಸ್‌ನ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಹರಡುವುದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯಲು ಹಿಂಜರಿಯುವವರಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮನವಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೆಯೇ ಹೀಗೆಯೇ ಮುಂದುವರಿದರೆ ಮುಂದೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಅಪಾಯಕಾರಿ ರೂಪಾಂತರಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಇನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಸಿಕೆಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಯುಕೆನಾದ್ಯಂತದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಪೂರ್ಣ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಿಗೆ ರೋಗನಿರೋಧಕವಿಲ್ಲದ ಜನರಿಗಿಂತ ಡೆಲ್ಟಾ ಸೋಂಕು ತಗುಲುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಕಡಿಮೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದರೆ ಇತರರಿಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ರಿಯಾಕ್ಟ್ -1 ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಧ್ಯಯನವು ಜೂನ್ 24 ರಿಂದ ಜುಲೈ 12 ರವರೆಗೆ ಕೋವಿಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ಈ ಅವಧಿಯು ಯುಕೆನಾದ್ಯಂತ ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕುಗಳ ಏರಿಕೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಮೊದಲು ಪತ್ತೆಯಾದ ಆಲ್ಫಾ ಸ್ಟ್ರೈನ್ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದೆ. ದೇಶದ ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಕಳೆದ ಚಳಿಗಾಲದ ಭಯಾನಕತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ. ಕೋವಿಡ್‌ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಜನರಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಸಿಕೆ ದರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾದ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇಂತಹ ಕಾಳಜಿಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗದ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಕೇವಲ 13% ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಆ ಪೈಕಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಎಂದು ಲೇಖಕರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅಧ್ಯಯನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸೋಂಕುಗಳು ದೇಶದ ಯುವಕರ ಮೇಲೆ ಎಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. 5 ರಿಂದ 24 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಕೋವಿಡ್‌ ಪಾಸಿಟಿವ್‌ ಬರುತ್ತಿವೆ. ವಯಸ್ಸಿನ ಕುಸಿತವು ಯುವಜನರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಕೋವಿಡ್‌ನ ನಿಧಾನ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲೆ “ಅಸಮವಾದ” ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಲೇಖಕರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ 12 ರಿಂದ 17 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಜನರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ, ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು “ಶರತ್ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಿಶ್ರಣದ ಮಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಪ್ರಸರಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು,” ಎಂದು ಲೇಖಕರು ಹೇಳಿದರು. “ನಮ್ಮ ಲಸಿಕೆ ಅಭಿಯಾನವು ರಕ್ಷಣೆಯ ಗೋಡೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದೆ. ಎಂದರೆ ನಾವು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಾವು ಇಷ್ಟಪಡುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಬಹುದು, ಆದರೆ ನಾವು ಈ ಕೋವಿಡ್ ವೈರಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಬದುಕಲು ಕಲಿಯುವುದರಿಂದ ನಾವು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರೈಕೆ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸಾಜಿದ್ ಜಾವಿದ್ ಹೇಳಿದರು ವರದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Share and Enjoy !

Shares